Dentssj Webboard's Archiver

admin กระทู้เมื่อ 16-6-2010 22:44

Spec ครุภัณฑ์ทันตกรรม

Spec เครื่องขูดหินปูน เดิมของกระเครื่องขูดหินปูนทรวง ถ้าจำไม่ผิดตัวละหมื่นกว่าบาท

ของ สอ. Sp2 ให้มา 30,000 บาท จะซื้อได้กี่ตัว
[attach]23[/attach]

admin กระทู้เมื่อ 16-6-2010 22:48

Spec ยูนิตทันตกรรม ของกระทรวง 430,000 บาท
เดี๋ยวนี้ ไม่ขลังแล้ว unit จีน ตัว 2แสนกว่า เข้าได้เป็นแถว
[attach]24[/attach]

santi กระทู้เมื่อ 18-6-2010 09:28

น่าที่

น่าหนักใจ โดยเฉพาะ ยูนิตทำฟันใน SP 2 ที่กำหนดให้ใช้ SPECของกรมบัญชีกลางที่หยาบมาก ไม่ระบุแม้แต่การรับประกันหลังการขาย แหล่งที่มาและคุณภาพของสายลมต่างๆ เป็นอย่างนี้คนใช้สรรเสริญบรรพบุรุษคนซื้อแน่ๆ

nokdent กระทู้เมื่อ 18-6-2010 11:04

เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ
ยิ่งยูนิตจีนเลี่ยงไม่ได้เลย ทำไงดีคะ

santi กระทู้เมื่อ 19-6-2010 10:53

ใน sp 2 กำหนดยูนิตที่ 438,000  เครื่องปั่น 12,000 เครื่องขูด 30,000 เครื่องฉาย 35,000 และ ชุดอุปกรณ์ทันตกรรม 100,000 โดย 2 รายการแรกให้ใช้ spec กรมบัญชีกลาง นอกนั้นให้จังหวัดกำหนดเอง  ใน 3 รายการนั้นควรกำหนดด้วยความระมัดระวัง ให้ได้เครื่องมือที่มูลค่าครบตามวงเงินที่ได้รับ  เช่นเครื่องขูดเคลื่อนที่ได้ปกติราคากลางเดิมพร้อมตู้และ p 10  2หัว อยู่ที่ 20,000 ฉะนั้นต้องเพิ่มส่วนอื่นๆขึ้นให้ครบตามวงเงิน ซึ่งอาจจะเพิ่มจำนวน หัว p 10 ขึ้นอีก ก็จะทำให้เวลาเราต้องตอบคำถาหรือโดนร้องเรียนจะได้ชี้แจงได้อย่างมีเหตุผลรองรับครับ ส่วนเรื่องยูนิตนั้นผมก็กำลังหาทางอยู่แต่ยังคิดไม่ออก ลองโทรถามไปที่กรมบัญชีกลาง(02 2739244) ก็ได้รับคำตอบว่าสามารถกำหนดรายละเอียดเพิ่มเติมได้โดยต้องไม่ไปลดSpecที่กรมบัญชีกลางกำหนด ต้องไม่เพิ่มวงเงิน และต้องไม่ไปล๊อค SPEC แต่พัสดุที่จังหวัดไม่ยอมให้เพิ่มเติม อ้างว่าเพิ่มไม่ได้ หากไปเพิ่มอาจจะโดนร้องเรียน ปวดหัวครับ ใครสงสัยเพิ่มเติมลองโทรไปดูครับ เขาจะได้รู้ว่ามันมีปัญหา ใครมีพรรคพวกที่ สตง.น่าจะกระซิบให้เข้ามาจับตาดูว่าเหตุมันจะเกิดได้ในช่วง 2 สัปดาห์นี้ สุดท้ายขอภาวนาให้ทันตแพทย์ สสจ.ทุกท่านแคล้วคลาดจากอุปสรรคในครั้งนี้ ด้วยเทอญ

muanchat กระทู้เมื่อ 21-6-2010 10:38

[b]ตอบกลับ [url=http://dentssjnew.netforhealth.net/discuss/redirect.php?goto=findpost&pid=75&ptid=20]5#[/url] [i]santi[/i] [/b]

ผมใช้วิธีนี้ครับ
กำหนดสเปคเครื่อขูดหินปูน ให้มี
1.เครื่องขูดหินปูน
2.โคมไฟส่องปากกรเป๋าหิ้ว

สเปคเครื่องฉายแสง
1.led
2.เครื่องดูดนำลาย

ทั้งคู่คุยกะบริษัท มิดเวสด์งะ

มุนี

muanchat กระทู้เมื่อ 21-6-2010 10:52

อ้อ เพิ่มอีกอย่างเครื่องมือทันตกรรมรายการที่ 18 หรือป่าวนะ?

ราคา 100000 บาท
ขอนแก่นกำหนดสเปคให้เป้นเครื่องกรอฟันเคลื่อนที่(โมบาย)

ไม่ใช่เครื่องมืออุดฟันถอนฟัน นะ

เพราะสเปคเรากำหนดได้เอง ในเมื่อไม่ได้เขียนมาให้นี่นา

เครื่องมือหาเงินอื่นซื้อได้

แต่ที่บอกนี่บอกให้ฟังไม่ต้องมาตำนิว่าทำได้ไม่ได้นะ ไม่ทำก้อไม่ต้องมาว่าเด็ดขาด ใครว่าน่าดูแล้วจะหาว่าไม่เตือน อิอิ

admin กระทู้เมื่อ 21-6-2010 14:48

ผมสนใจ spec พี่สันติ กับพี่มุนี
ติดต่อหลังไมค์ไปแล้ว ขอบพระคุณมาก

paweenthas กระทู้เมื่อ 22-6-2010 15:24

[i=s] แก้ไขล่าสุด paweenthas เมื่อ 22-6-2010 15:26 [/i]

ผมสนใจ spec เครื่องขูดกับเครื่องฉายแสงเหมือนกัน พี่นิติโชตได้ไฟล์มาแล้วโพสให้โหลดบ้างได้มั้ยครับ พอดีต้องเขียนสเปคเอง ยังงงกับชีวิตอยู่เลย ขอบคุณมากๆครับ

ทพ.แกม สสจ ภูเก็ต

santi กระทู้เมื่อ 22-6-2010 18:31

คุณหมอโชติ ขอว่าอย่าเอา SPEC ที่ผมร่างลงให้Load เลยนะครับ เนื่องจาก
1 เป็นการเขียนอย่างเร่งรีบ หลังจากลองทบทวนแล้วยังมีข้อบกพร่องอยู่ ลงไปแล้วอายน้องๆครับ
2 การนำไปใช้ต้องทำความเข้าใจกันก่อน แล้วดำเนินการให้เหมาะสม มิฉะนั้นอาจจะไม่มีคนมายื่นเสนอขาย
3 ข้อจำกัดแต่ละจังหวัดไม่เหมือนกัน ฉะนั้นทำตามพี่แล้วอาจจะแย่ลงก็ได้
น้องที่สนใจโทรมาคุยกันก่อน ถ้าเข้าใจตรงกันในความเป็นจริงของโลกใบนี้ ยินดีที่จะMailให้ครับ
                                                                       สันติ

sumaleenont กระทู้เมื่อ 24-6-2010 16:02

พี่มีประสบการณ์กำหนด spec ไม่ให้จีน ไต้หวัน เข้าได้โดย

1  กำหนดหัวกรอเร็วทุกประเภทรวมหัวกรอผ่าฟันคุดเป็นแบบ quick coupling

2 กำหนดเงื่อนไขเฉพาะ ท้ายประกาศ ว่า หัวกรอทุกประเภท ต้องได้ใบ certificate of free sales
               จากอย. ของประเทศไทย

แล้วพี่ก็โดนร้องเรียนจากบริษัทที่เข้าไม่ได้ว่าล็อคสเปก สู้กันประมาณ 3 เดือน พี่ชนะ ปีนั้น สสจ. นนทบุรี
     ซื้อยูนิตทันตกรรม  9 ตัวโดยการประกวดราคาได้ ACTUS  5000
                 ตอนนี้กำลังทำ spec  เครื่องฉายแสง เครื่องขูดหินปูน เครื่องปั่นamalgamและชุดอุปกรณ์วงเงิน 100,000บาท
             เสร็จแล้วจะมาแลกเปลี่ยน ด้วย

fonpathum กระทู้เมื่อ 25-6-2010 09:10

ขอบคุณพี่โอ่งล่วงหน้าเลยนะคะ ไม่ผิดหวังจริงๆ :)
ตอนนี้ก็งงๆ แล้วเหมือนกันค่ะ เพราะตอนอยู่ที่วสส.เรากำหนด spec ได้ แต่ต้องมีมติจากคณะกรรมการกำหนดคุณลักษณะเฉพาะของครุภัณฑ์ แล้วก็หาคุณสมบัติที่สำคัญจำเป็นแต่ unit จีนไม่มี ใส่เข้าไปค่ะ
โชคดีที่ปทุมไม่ได้งบยูนิตทำฟันเลย แต่คำว่าชุดอปกรณ์ให้การรักษาทางทันตกรรมเนี่ยคืออะไรคะ เป็น mobile unit หรือชุดเครื่องมือขูด อุด ถอน ???

santi กระทู้เมื่อ 26-6-2010 19:25

ตอนนี้มีประเด็นหนึ่งที่น่าสนใจ คือ พรบ.คุ้มครองผู้บริโภค ปี 2551 ที่มีผลบังคับแล้วนั้น น่าจะช่วยเราได้กรณีที่ต้องมีการชี้
แจงข้อร้องเรียนใน การคัดเลือกคุรุภัณฑ์ทันตกรรมที่มีคุณสมบัติเหนือกว่า โดยยึดถือความปลอดภัยของผู้มารับบริการและ
ความมั่นใจในคุณภาพเครื่องมือ เป็นเรื่องที่สำคัญที่สุด  และต้องคำนึงถึงการไล่เบี้ยความเสียหายที่อาจเกิดจากความด้อยคุณภาพของเครื่องมือ( เช่น Bur หลุดจากด้ามกรอเร็วขณะกรอฟันแล้ว Bur หล่นลงคอ ) จากคนใช้ไปยังผู้ขาย จากผู้ขาย
ไปยังผู้ผลิต ประกอบด้วย  รายการนี้คล้ายกับซื้อโลงศพ คนซื้อไม่ได้ใช้ คนใช้ไม่ได้ซื้อ แต่บรรพบุรุษของคนซื้ออาจจะถูกสรรเสริญจากคนใช้ถ้าซื้อได้ของไม่ดี สู้ๆนะครับ
ตอนนี้ลูกเล่นของผู้ขายก็แพรวพราวขึ้นมาก ทั้งชักจูง ทั้งขู่ ทั้งหลอก ต้องตั้งหลักให้ดีนะครับ  ทำงานอยู่ที่ สสจ.อย่าไปกลัว
ว่าจะโดยร้องเรียน สิ่งที่น่ากลัวคือการที่ไม่สามารถชี้แจงข้อร้องเรียนเหล่านั้นได้ด้วยเหตุและผลที่เหมาะสมมากกว่า  /สันติ

santi กระทู้เมื่อ 29-6-2010 10:47

เรื่อง Certificate of free sales เป็นเรื่องที่น่าสนใจ และมีผลบังคับอยู่แล้ว ลองศึกษาดูครับ เอกสารรวมทั้ง พรบ.เครื่องมือแพทย์ ขอได้ที่ คบส.ทุกจังหวัดครับ สรุปง่ายๆก็คือการนำเข้าเครื่องมือแพทย์ต้องยื่นเรื่องและผ่านการพิจารณาจาก อย.ก่อน จึงจะนำหนังสือประกอบการนำเข้าเครื่องมือแพทย์(Certificate of free sales )ของ อย. ไปแสดงกับศุลกากรเพื่อออกสินค้า ในประเทศไทยเชื่อว่ามีการหลีกเลี่ยง เช่น หิ้วด้ามกรอประเภทต่างๆเข้ามา นำยูนิตทำฟันเข้าแต่สำแดงกับศุลกากรว่าเป็นเก้าอี้ตัดผม แล้วนำมาขายให้เรา ทั้งของจริงๆ และของเทียม(ปลอม)  ในการเปิดซอง แจ้งให้ผู้ขายนำมาแสดงได้ครับ ตามระเบียบคือภายใน 3 วันทำการ สอบถามนิติกรแล้วครับว่านำ หลักการของ พรบ.เครืองมือแพทย์ และ พรบ.คุ้มครองผู้บริโภค มาร่วมพิจารณานั้นถูกต้องและเหมาะสม เนื่องจากเมื่อเกิดการเสียหายขึ้น ก็ต้องไล่พิจารณากับกฏหมายที่เกี่ยวข้องอยู่แล้วครับ

muanchat กระทู้เมื่อ 3-8-2010 17:56

เรื่องนี้คงจบไปแล้วมั้ง

แต่ถ้าจะทำไรก้อให้กำหนดสเปคเอง อย่าให้ต่ำกว่าสเปคกลางเปนใช้ได้
อยากได้บริษัทไหนก้อเรียกบริษัทนั้นแหละมาคุย มาสร้างสเปคจังหวัดเองเรย

ไม่เหนยาก

หน้า: [1]